แฟชั่นยุค 90 สไตล์การแต่งตัว
แฟชั่นยุค 90 นั้นมีความหลากหลาย และแตกต่างไปจากยุคอื่นๆ ที่ผ่านมา สะท้อนให้เห็นถึง วัฒนธรรม และกระแสนิยมในยุคนั้นๆ แฟชั่นยุค90 นั้นมีลักษณะเด่นไม่ซ้ำ และยังบ่งบอกการเป็นตัวของตัวเองได้ดี
เสื้อผ้าโอเวอร์ไซส์ นิยมสวมใส่เสื้อผ้าที่หลวม หรือใหญ่กว่าตัว สะท้อนให้เห็นถึงความสบายและผ่อนคลาย เสื้อผ้าโอเวอร์ไซส์ที่ได้รับความนิยมในยุคนี้ ได้แก่ เสื้อยืด เสื้อสเวตเตอร์ เสื้อคลุม เป็นต้น
การแต่งกายแบบผสมผสาน เสื้อผ้ายุค90 นิยมการแต่งกายแบบผสมผสานกันระหว่างเสื้อผ้าสไตล์ต่างๆ เช่น สไตล์สปอร์ต สไตล์วินเทจ สไตล์สตรีท เป็นต้น การผสมผสานกันระหว่างเสื้อผ้าสไตล์ต่างๆ นี้ทำให้ลุคการแต่งกายดูโดดเด่นและน่าสนใจยิ่งขึ้น
ไอเทม แฟชั่นยุค 90 ที่เป็นที่นิยม ได้แก่
ภาพจาก :: shopspotter.in.th
1.สีสันสดใส นิยมใช้สีสันสดใส และฉูดฉาด เช่น สีชมพู สีฟ้า สีเหลือง สีเขียว เป็นต้น เสื้อผ้าในยุคนี้มักมีลวดลายที่โดดเด่นสะดุดตา เช่น ลายดอกไม้ ลายสัตว์ ลายการ์ตูน เป็นต้น
ภาพจาก :: ภาพ : sanook.com
2.กางเกงยีนส์ทรงบอยเฟรนด์ กางเกงยีนส์ทรงบอย เป็นไอเทม แฟชั่น 90s ที่ได้รับความนิยมจากทั้งผู้หญิง และผู้ชาย กางเกงยีนส์ทรงบอยเฟรนด์นั้นมีลักษณะหลวมๆ สบายๆ เหมาะกับการใส่ไปเที่ยวหรือใส่ไปทำงาน
ภาพจาก :: gqthailand.com
3.เสื้อสเวตเตอร์ เสื้อสเวตเตอร์เป็นไอเทม แฟชั่น ที่เหมาะสำหรับการใส่ในช่วงฤดูหนาว เสื้อสเวตเตอร์ใน ยุค 90s มักมีสีสันสดใส และลวดลายที่โดดเด่นสะดุดตา
ภาพจาก :: vogue.co.th
4.รองเท้าผ้าใบ รองเท้าผ้าใบเป็นไอเทมแฟชั่นที่ได้รับความนิยมตลอดกาล รองเท้าผ้าใบ ในยุค 90 มักมีสีสันสดใส และลวดลายที่โดดเด่นสะดุดตา เช่น รองเท้าผ้าใบไนกี้ รองเท้าผ้าใบอาดิดาส เป็นต้น
การแต่งตัวยุค 90 ที่ยังเป็นที่นิยมในปัจจุบัน
ยุค 90s กลับมาได้รับความนิยมอีกครั้งในปัจจุบัน เห็นได้จากเหล่า เซเลบริตี้ และ แฟชั่นนิสต้า หลายคนที่หยิบ ไอเทมแฟชั่นยุค90 มามิกซ์แอนด์แมทช์ให้เข้ากับลุคของตัวเอง การแต่งตัวยุค90 นั้นมีความสนุกสนาน และเป็นตัวของตัวเอง เหมาะกับผู้ที่ต้องการลุคที่โดดเด่น และน่าสนใจ
อ่านบทความเพิ่มเติม :: แฟชั่นy2k